AMEFLU® SIRÔ BAN NGÀY

30/07/2009 - 12:00 AM
AMEFLU® SIRÔ BAN NGÀY là 1 sản phẩm của CÔNG TY DƯỢC PHẨM OPV
Thành phần:

Mỗi muỗng (thìa) cà phê 5mL chứa:
- Acetaminophen .......................................... 160 mg
- Pseudoephedrine HCl ...................................15 mg
- Dextromethorphan HBr...................................7.5 mg
Tá dược khác

Chỉ định:

Thuốc được chỉ định làm giảm tạm thời các triệu chứng do cảm lạnh và cảm cúm như sốt, nhức đầu, sung huyết mũi, ho, đau họng và đau nhức cơ.

Chống chỉ định:

Bệnh nhân được biết có tăng mẫn cảm (quá mẫn) với bất kỳ thành phần nào của Ameflu Day Time. Bệnh nhân bị suy tế bào gan. Bệnh nhân đang dùng các thuốc IMAO (xin xem phần Tương tác thuốc).
TƯƠNG TÁC THUỐC:
Không dùng thuốc này nếu bạn đang dùng các thuốc ức chế enzym monoamine oxidase (IMAO) (một vài thuốc điều trị trầm cảm, bệnh lý tâm thần hay cảm xúc, hoặc bệnh parkinson's) hoặc trong vòng 2 tuần sau khi ngưng dùng các thuốc IMAO. Nếu bạn không biết rõ rằng thuốc được chỉ định dùng cho bạn có chứa IMAO hay không, phải tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc này.
Quá liều: nếu vô ý dùng quá liều, phải đến bác sĩ hay trung tâm kiểm soát độc chất ngay.

Cách sử dụng:

Trẻ dưới 2 tuổi: tham khảo ý kiến bác sĩ.
Trẻ từ 2 tuổi đến dưới 6 tuổi: uống 1 muỗng cà phê (5mL), cách mỗi 4 giờ.
Trẻ từ 6 tuổi đến dưới 12 tuổi: uống 2 muỗng cà phê (10mL), cách mỗi 4 giờ.
Trẻ từ 12 tuổi trở lên và người lớn: uống 4 muỗng cà phê (20mL), cách mỗi 4 giờ.
Không dùng quá 6 liều trong 24 giờ.
Không dùng quá liều chỉ định

Tác dụng phụ:

Hiếm gặp một số trường hợp mẫn cảm với thuốc như: phát ban da, ban đỏ hoặc mề đay. Tác dụng phụ khác có thể là bồn chồn, mất ngủ, chóng mặt, buồn nôn hoặc nôn mửa.
Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Dùng thuốc trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú: nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này.

Chú ý đề phòng:

Không dùng với các thuốc khác có acetaminophen (paracetamol).
Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn có bệnh: bệnh tim mạch, tiểu đường, cường giáp, ho tiết rất nhiều đàm (chất nhày), cao huyết áp, suy thận, tăng nhãn áp , tiểu khó do phì đại tuyến tiền liệt, ho mạn tính kéo dài như ho do hút thuốc lá, do hen phế quản, viêm phế quản mạn tính hoặc khí phế thủng
Ngưng dùng thuốc và tham khảo ý kiến bác sĩ nếu:
- Có các triệu chứng mới
- Đỏ da hoặc sưng phù
- Cơn đau nặng hơn hoặc kéo dài hơn 7 ngày
- Sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày
- Cảm giác bồn chồn, chóng mặt hoặc mất ngủ
- Ho kéo dài hơn 7 ngày, ho tái phát hoặc có kèm theo sốt, phát ban da hoặc nhức đầu kéo dài. Đây có thể là dấu hiệu của bệnh lý trầm trọng hơn.

Đóng gói:

Chai 60 ml.

Hạn sử dụng:

36 tháng. không dùng thuốc quá hạn sử dụng in trên nhãn



Gửi bình luận của bạn (0)
Lưu ý: Để được bác sĩ trả lời các câu hỏi, độc giả vui lòng gửi vào mục hỏi đáp

 
 
 
Mã an toàn:
   =